Hiệp Lê | 13:56 10-01-2022
Trường hợp người lao động không có hợp đồng lao động, không tham gia BHXH bắt buộc thì không thuộc đối tượng xem xét hỗ trợ.

Bà N.T.T.T (Hà Nội) làm việc tại công ty kinh doanh vật liệu xây dựng, không có hợp đồng lao động.

Gia đình bà trong khu phong tỏa từ ngày 12/7/2021, nên bà phải nghỉ việc ở nhà, sau đó lại có quyết định giãn cách xã hội nên bà Trang bị mất việc làm.

Đến ngày 16/9/2021, cơ quan có thẩm quyền mới có quyết định cho phép được xây dựng nên bà T mới có việc làm trở lại. Trong quá trình nghỉ bà không có lương. Bà T hỏi, bà có được hưởng trợ cấp do ảnh hưởng dịch COVID-19 không?

Sở Lao động – Thương binh và Xã hội TP. Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 4 Điều 1 Quyết định số 33/2021/QĐ-TTg (sửa đổi, bổ sung Điều 13 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg) về đối tượng, điều kiện hỗ trợ đối với lao động tạm hoãn hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương quy định:
"Điều 13. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ
Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động phải tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương do thuộc một trong các trường hợp sau: Phải điều trị COVID-19, cách ly y tế, trong các khu vực bị phong tỏa, không thể đến địa điểm làm việc do yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19; do người sử dụng lao động bị tạm dừng hoạt động toàn bộ hoặc một phần theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 hoặc có trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm sản xuất, kinh doanh trên địa bàn thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch theo nguyên tắc của Chỉ thị số 16/CT-TTg ngày 31/3/2020 của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện các biện pháp cấp bách về phòng, chống dịch COVID-19 hoặc áp dụng các biện pháp không hoạt động/ngừng hoạt động/hoạt động hạn chế/hoạt động có điều kiện/hoạt động hạn chế, có điều kiện theo quy định tại Nghị quyết số 128/NQ-CP ngày 11/10/2021 của Chính phủ ban hành Quy định tạm thời "Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19" hoặc bố trí lại sản xuất, lao động để phòng, chống dịch COVID-19 được hỗ trợ khi đủ các điều kiện sau:
1. Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 15 ngày liên tục trở lên, tính từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 1/5/2021 đến ngày 31/12/2021.
2. Đang tham gia BHXH bắt buộc (có tên trong danh sách tham gia BHXH bắt buộc của cơ quan BHXH) tại tháng người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương hoặc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương".
Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp người lao động không có hợp đồng lao động, không tham gia BHXH bắt buộc thì không thuộc đối tượng xem xét hỗ trợ.
Để biết thêm thông tin chi tiết bà có thể liên hệ UBND cấp huyện nơi công ty có trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm sản xuất, kinh doanh hoặc gọi tới Tổng đài 024.1022 - bấm phím số 5 (chọn nhánh 5) để được giải đáp, hướng dẫn./.

Bình luận:

0 0

Vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để bình luận. Bình luận của bạn có thể được biên tập lại trước khi hiển thị.
Chiều dài tối thiểu: 3 từ; Liên kết hoặc các ký tự đặc biệt sẽ tự động bị xoá khỏi bình luận. Gửi